इतिहास

महिला दिन 8 मार्चलाच का साजरा करतात

महिलांनी स्वत: च्या हक्कासाठी लढा दिला आहे, आठ वर्षांचा दिवस, 8 मार्च हा दिवस जागतिक महिला दिवस म्हणून साजरा केला जातो.

दिनांक 28 फेब्रुवारी 1909 रोजी न्यू यॉर्क येथे पहिल्या महिला दिवशी साजरा केला गेला. पण, 1910 च्या आंतरराष्ट्रीय महिला परिषदेच्या निमित्तानुसार, 8 मार्च हा दिवस निश्चित करण्यात आला आहे की आंतरराष्ट्रीय महिला दिवस आहे.

महिला दिनाचा इतिहास..

संपूर्ण अमेरिका आणि युरोपसह जवळजवळ जगभरातील स्त्रियांना विसाव्या शतकाच्या सुरुवातीपासूनच मतदानाचा हक्क नाकारला गेला. पुरुषप्रधान व्यवस्थेतील स्त्री-पुरुष विषमतेचे हे एक ढलढलीत उदाहरण. या अन्यायाविरुद्ध स्त्रिया स्वतःच्या परीक्षेत लढत होत्या. 1890 मध्ये अमेरिकेत मतदानाच्या हक्कांचा समावेश आहे ‘द नॅशनल अमेरिकन सफरीजिस्ट असोसिएशन’. पण ही असोसिएशन देखील वर्णद्वेषी आणि स्थलांतरितांविषयी पूर्वग्रह असी. दक्षिणेकडील देशांमध्ये काळिया मतदात्यांपासून उत्तर आणि पूर्वेकडील देशांमध्ये ते बहुसंख्य देशांतरित मतदाता आहेत. अर्थात या मर्यादित हक्कांना बहुसंख्य काळातील वर्जन आणि देशांतरित कामगार महिलांनी जोरदार विरोध केला आणि क्रांतिकारी मार्क्सवाद्यांनी सार्वभौम प्रौढ मतदानाच्या हक्कांची मागणी केली. 1907 साली स्टुटगार्ड येथे प्रथम आंतरराष्ट्रीय समाजवादी महिला परिषद भरली.

 

भारतात प्रथम साजरा कधी…

भारतात मुंबई येथे प्रथम 8 मार्च हा महिला दिवस 1943 साली साजरा झाला. 1971 सालचे 8 मार्च पुण्यातील एक मोठा मोर्चा काढला. पुढे 1975 हे वर्ष युनियन ‘जागतिक महिला वर्ष’ घोषित केले. त्यानंतर महिलांची समस्या बळकट झाली. स्त्रिया संघटनांना बळकट झाली. बदलणारे सामाजिक, आर्थिक, राजकीय, सांस्कृतिक परिस्थितीनुसार काही प्रश्नांचे स्वरूप बदलले आहे. आता बँका, कार्यालयांमधून 8 मार्च साजरा केला गेला आहे. आजच्या काळात जागतिक महिला दिवस सर्वत्र साजरा केला जातो.

1975 या जागतिक महिला वर्षाच्या निमित्ताने संयुक्त राष्ट्रसंघाने आंतरराष्ट्रीय महिला दिवस साजरा करण्याचे ठरविले. 1977 साली संयुक्त राष्ट्र संघटनेच्या समितीने विविध सदस्यांना आमंत्रण देऊन 8 मार्च रोजी आंतरराष्ट्रीय स्तरावर महिलांचे अधिकार आणि जागतिक शांतता याबद्दल आवाहन केले.

 

त्यात क्लारा झेटकिण या कम्युनिस्ट कार्यकर्ते ‘सार्वभौम मतदानाचा हक्क मिळविण्यासाठी संघर्ष करणे हे समाजवादी स्त्रियांचे कर्तव्य आहे.’ असे घोषित केले. 8 मार्च 1908 रोजी न्यू यॉर्कमध्ये वस्त्रोद्योगात हजारो महिला-कामगारांनी रुटगर्स चौकोनात जमले प्रचंड मोठे ऐतिहासिक निदर्शनास केले. दहा तासांचा दिवस आणि कामाची जागा सुरक्षितता या मागण्या केल्या. या दोन मागण्यांसह लिंग, वर्ण, मालमत्ता आणि शैक्षणिक पार्श्वभूमी निरपेक्ष सर्व प्रौढ स्त्री-पुरुषांना मत दिले जाते. अमेरिकन कामगार स्त्रियांच्या या व्यापक कृतीमुळे क्लेरा झेटकिन खूप प्रभावित झाले. 1910 साली कोपनहेगन येथे भरलेल्या दुसऱ्या आंतरराष्ट्रवादी समाजवादी महिला परिषदेत, 8 मार्च 1908 रोजी अमेरिकेतील महिला कामगारांनी केलेल्या स्मृतीच्या ऐतिहासिक कारणामुळे 8 मार्चला ‘जागतिक महिला दिवस’ स्वीकारला गेला. त्यानंतर युरोप, अमेरिका वगैरे देशांमध्ये सार्वभौम मतदानाची हक्क आहे. 1918 मध्ये इंग्लिश आणि1919 मध्ये अमेरिकेत या मागण्या यशस्वी झाल्या.

Most Popular

To Top