मुख्य बातम्या

बाळासाहेब थोरात राजकीय प्रवास

संगमनेर: बाळासाहेब भाऊसाहेब थोरात जन्म 7 फेब्रुवारी 1953  हे शेतकर्यांचे प्रमुख नेते आणि भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे आमदार आहेत.दूध सहकारी संस्थापक आणि संगमनेर जिल्हा आणि राज्य सहकारी बँकेचे माजी अध्यक्ष म्हणून ते सहकारी चळवळीत प्रसिद्ध आहेत. संगमनेर तालुक्यात आणि अकोले तालुक्यातील त्यांच्या रचनात्मक कार्यासाठी त्यांना ओळखले जाते. त्यांनी संगमनेर मध्ये सहकारी शैक्षणिक संस्था स्थापन केली आहेत. पूर्वी त्यांनी महाराष्ट्र सरकारमध्ये कृषी मंत्री आणि महसूल मंत्री अशी वेगवेगळी खाते संभाळलेली आहेत.

1953 जोरवे, अहमदनगर, संगमनेर तालुका, महाराष्ट्रनिवाससंगमनेर जि. अहमदनगर माननीय आमदार बाळासाहेब थोरात यांचे राज्यमंत्री म्हणून त्यांच्या कार्यकाळात वेगवेगळ्या क्षेत्रात महत्त्वपूर्ण योगदान

थोरात यांची काही महत्वपूर्ण कामे :- 

कृषी मंत्री असताना कृषी विद्यापीठांद्वारे राज्य शेतकर्यांसाठी विविध योजनांची अंमलबजावणी

कृषी विद्यापीठांना शेतकर्यांसाठी खुली प्रशिक्षण माती चाचणी आणि मजकूर केंद्रे उघडणे

महापिक अभियानासाठी उपक्रम व अंमलबजावणी कृषी दिंडीचे आयोजन शिवर फेरी आयोजित करणे शेतीविषयक माहितीची उपलब्धता आणि शेतकर्यांना कृषि कार्ड्सचे वितरणराज्य शेतकर्यांसाठी महाकृषक संचार योजना सुरू करणे शेतकर्यांना खतांचे क्रेडिट कार्ड वितरणराज्य शेतकर्यांकरिता पीक विमा योजना सुरू करणे शेतकरी अपघात विमा योजना सुरू करणे महापिक बाजार योजनेचा शुभारंभ.

महाराष्ट्राच्या इतिहासात मोठ्या प्रमाणावर शेती उत्पादनजल संरक्षणमोठ्या प्रमाणावरील जल संरक्षणासाठी विस्तृत प्रकल्पल संरक्षण धोरणात सकारात्मक बदल ,मशीनी वापरुन शेतीची माती संरक्षण आणि जल संरक्षणसखलीचा विकास

मराठवाडा आणि विदर्भासाठी खास सिंचन योजना राबवल्या मिशन आदर्श गाव योजना आणि प्राधिकरणाचे विकेंद्रीकरण या संकल्पनेचे सशक्तीकरण करने रोजगार हमी योजनासर्व मागण्यांसाठी कुशल ग्रामीणांना संपूर्ण ग्रामीण विकास आणि निधी वाटप योजना मागेल त्याला विहीर योजना प्रभावी योजना रोजगार हमी देयक थेट मजुरांच्या खात्याकडे हस्तांतरित करणे.

शिक्षण धोरणांच्या अधिकारांसाठी महत्वपूर्ण भूमिका 6 ते 14 वयोगटातील सर्व मुलांना मोफत शिक्षण. सर्व शाळांमध्ये मोफत जेवण योजना लागू करणे.
शिक्षक सेवकांचे पगार वाढविणे.अपंग शिक्षकांची पगार वाढवणे सर्व शिक्षकांसाठी ऑनलाइन पेमेंटयोजना विद्यार्थ्यांसाठी चांगले वातावरण निर्माण करणे.

सर्व जमिनींचे पुन्हा मोजण्याचे ऐतिहासिक निर्णय घेतला ऑनलाइन चावडी, ई-फेरफार आणि ई-सेवा केंद्र सुरू करणे सर्व तालुकामध्ये लॅपटॉपचे वितरण. शाळांतील विद्यार्थ्यांना प्रमाणपत्र प्रदान करण्याचा निर्णय, नीलवांदे कालव्याच्या कामात प्रचंड प्रगतीने काम केले.

काँग्रेस पक्षाशी कायम एकनिष्ठ  तसेच राजकीय गाढ अभ्यास आणि मंत्रिपदाचा अनुभव तसेच काँग्रेस पक्षाला परत एकदा उभारी देण्यासाठी  काँग्रेसने त्यांना प्रदेशाध्यक्ष म्हणून योग्य व्यक्तीची निवड केली आहे असच दिसून येते.

Most Popular

To Top